ojú ìwé_àmì

awọn iroyin

Ibo ni Iṣowo Kemikali ti China-US yoo lọ larin ilosoke owo-ori owo-ori?

Ní ọjọ́ kejì oṣù kẹrin, ọdún 2025, Donald Trump fọwọ́ sí àwọn àṣẹ méjì tí wọ́n pè ní “owó orí ìfọwọ́sowọ́pọ̀” ní Ilé Ààrẹ, ó sì fi 10% “owó orí ìpìlẹ̀ tó kéré jùlọ” lé àwọn alábàáṣiṣẹ́pọ̀ oníṣòwò tó lé ní 40 tí Amẹ́ríkà ń ṣe àìtó ìṣòwò. China dojúkọ owó orí ìfọwọ́sowọ́pọ̀ 34%, èyí tí, pẹ̀lú ìwọ̀n 20% tó wà tẹ́lẹ̀, yóò jẹ́ 54%. Ní ọjọ́ keje oṣù kẹrin, Amẹ́ríkà tún mú kí wàhálà pọ̀ sí i, ó sì halẹ̀ mọ́ owó orí ìfọwọ́sowọ́pọ̀ 50% lórí àwọn ọjà China láti ọjọ́ kẹsàn-án oṣù kẹrin. Pẹ̀lú ìlọsókè mẹ́ta tó ti kọjá, àwọn ọjà tí China kó wá sí Amẹ́ríkà lè dojúkọ owó orí ìfọwọ́sowọ́pọ̀ tó ga tó 104%. Ní ìdáhùnpadà, China yóò fi owó orí ìfọwọ́sowọ́pọ̀ 34% lé àwọn ọjà tí wọ́n kó wá láti Amẹ́ríkà. Báwo ni èyí yóò ṣe ní ipa lórí ilé iṣẹ́ kẹ́míkà ilẹ̀ náà?

 

Gẹ́gẹ́ bí ìwádìí ọdún 2024 lórí àwọn ohun ìní kẹ́míkà ogún tó gbajúmọ̀ jùlọ ní orílẹ̀-èdè China láti Amẹ́ríkà, àwọn ọjà wọ̀nyí wà nínú propane, polyethylene, ethylene glycol, gáàsì àdánidá, epo rọ̀bì, èédú, àti àwọn ohun èlò ìtọ́jú—pàápàá jùlọ àwọn ohun èlò aise, àwọn ohun èlò ìtọ́jú àkọ́kọ́, àti àwọn ohun èlò ìtọ́jú kẹ́míkà tí a lò nínú iṣẹ́ kẹ́míkà. Láàrín wọn, àwọn hydrocarbons acyclic tí ó kún fún acyclic àti propane tí a ti fi omi ṣe jẹ́ 98.7% àti 59.3% àwọn ohun èlò ìtọ́jú kóòdù Amẹ́ríkà, pẹ̀lú ìwọ̀n tó tó 553,000 tọ́ọ̀nù àti 1.73 mílíọ̀nù tọ́ọ̀nù, lẹ́sẹẹsẹ. Iye owó ìtọ́jú kóòdù propane tí a ti fi omi ṣe nìkan dé $11.11 bilionu. Nígbà tí epo rọ̀bì, gáàsì àdánidá tí a ti fi omi ṣe, àti eédú coking pẹ̀lú ní iye owó ìtọ́jú kóòdù gíga, gbogbo ìpín wọn wà ní ìsàlẹ̀ 10%, èyí tí ó mú kí wọ́n rọ́pò ju àwọn ọjà kẹ́míkà mìíràn lọ. Owó orí tí a fi ń ta ọjà lè mú kí iye owó ìtọ́jú kóòdù pọ̀ sí i kí ó sì dín iye owó àwọn ọjà bíi propane kù, èyí tí ó lè mú kí iye owó ìtọ́jú kóòdù pọ̀ sí i, kí ó sì mú kí ìpèsè fún àwọn ohun èlò ìtọ́jú kóòdù lè dínkù. Síbẹ̀síbẹ̀, a retí pé ipa lórí epo rọ̀bì, gáàsì àdánidá, àti àwọn ohun èlò ìtọ́jú kóòdù coking yóò dínkù.

 

Ní apá ìtajà ọjà, àwọn ọjà kẹ́míkà ogún tó ga jùlọ ní China sí US ní ọdún 2024 ni àwọn ọjà kémíkà àti àwọn ọjà tó jọ mọ́ ọn, epo rọ̀bì, epo rọ̀bì àti àwọn ọjà ìfọ́, àwọn kẹ́míkà onípele, onírúurú kẹ́míkà, àti àwọn ọjà rọ́bà ló gbajúmọ̀ jùlọ. Pásítíkì nìkan ló jẹ́ méjìlá nínú ogún tó ga jùlọ, pẹ̀lú àwọn ọjà tí wọ́n kó jáde tó $17.69 bilionu. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọjà kẹ́míkà tí wọ́n kó lọ sí Amẹ́ríkà kò tó 30% gbogbo owó China, pẹ̀lú àwọn ibọ̀wọ́ polyvinyl chloride (PVC) tó ga jùlọ ní 46.2%. Àtúnṣe owó orí lè ní ipa lórí àwọn ọjà kémíkà, epo rọ̀bì, àti àwọn ọjà rọ́bà, níbi tí China ní ìpín tó ga jù. Síbẹ̀síbẹ̀, iṣẹ́ àgbáyé tí àwọn ilé-iṣẹ́ China ń ṣe lè dín àwọn ìṣòro owó orí kù.

 

Lójú àbájáde owó orí tí ń pọ̀ sí i, ìyípadà ìlànà lè da ìbéèrè àti ìdíyelé àwọn kẹ́míkà kan rú. Ní ọjà ọjà títà ọjà ní Amẹ́ríkà, àwọn ẹ̀ka tí ó ní ìwọ̀n púpọ̀ bíi àwọn ọjà ṣíṣu àti táyà lè dojúkọ ìfúnpá ńlá. Fún àwọn ohun èlò tí a kó wọlé láti Amẹ́ríkà, àwọn ohun èlò aise bíi propane àti àwọn hydrocarbons acyclic tí ó kún fún omi, tí wọ́n gbẹ́kẹ̀lé àwọn olùpèsè Amẹ́ríkà gidigidi, lè rí ipa pàtàkì lórí ìdúróṣinṣin owó àti ààbò ìpèsè fún àwọn ọjà kẹ́míkà tí ó wà ní ìsàlẹ̀.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹrin-18-2025