ojú ìwé_àmì

awọn iroyin

Àìtó ìdàgbàsókè ìbéèrè ilé tó pọ̀ tó, àwọn ọjà kẹ́míkà ti dínkù díẹ̀!

Àtòjọ Gúúsù China dínkù díẹ̀

Ìpínsísọ̀rí tọ́ka sí òkè àti ìsàlẹ̀

Ní ọ̀sẹ̀ tó kọjá, ọjà àwọn ọjà kẹ́míkà nílé yàtọ̀, gbogbo rẹ̀ sì dínkù ní ìfiwéra pẹ̀lú ọ̀sẹ̀ tó kọjá. Lára àwọn ọjà ogún tí Canton Trading ń ṣàkóso, mẹ́fà rósì, mẹ́fà rósì, méje sì dúró ṣinṣin.

Láti ojú ìwòye ọjà àgbáyé, ní ọ̀sẹ̀ yìí, ọjà epo rọ̀bì kárí ayé ti gbéra díẹ̀. Ní ọ̀sẹ̀ náà, Rọ́síà yóò dín ìṣẹ̀dá kù láti oṣù kẹta láti dáhùn sí àwọn ìjìyà ìwọ̀ oòrùn, OPEC+ sì fihàn pé kò ní mú ìṣẹ̀dá àwọn ohun rere pọ̀ sí i bí ìbísí nínú ìṣẹ̀dá àti OPEC nínú ìròyìn tuntun. Ọjà epo rọ̀bì kárí ayé ti gbéga lápapọ̀. Ní ọjọ́ kẹtàdínlógún oṣù kejì, iye owó ìtúsílẹ̀ ti àdéhùn pàtàkì ti ọjọ́ iwájú epo rọ̀bì WTI ní Amẹ́ríkà jẹ́ US $ 76.34/agba, ìdínkù $ 1.72/agba láti ọ̀sẹ̀ tó kọjá. Iye owó ìtúsílẹ̀ ti àdéhùn pàtàkì ti ọjọ́ iwájú epo rọ̀bì Brent jẹ́ $ 83/agba, ìdínkù $ 1.5/agba láti ọ̀sẹ̀ tó kọjá.

Láti ojú ìwòye ọjà ilẹ̀, bó tilẹ̀ jẹ́ pé ọjà epo robi kárí ayé ní iṣẹ́ tó lágbára ní ọ̀sẹ̀ yìí, ọjà náà ní ìdàgbàsókè díẹ̀ nínú ìfojúsùn epo robi àti àìtó ìtìlẹ́yìn fún ọjà kemikali. Nítorí náà, ọjà gbogbo ọjà kemikali ti ilé ti dínkù díẹ̀. Ní àfikún, ìdàgbàsókè ìbéèrè fún àwọn ọjà kemikali kò tó, àti pé ìpadàbọ̀sípò ìbéèrè díẹ̀ kò dára bí a ṣe rò, èyí tí ó fà gbogbo àṣà ọjà náà láti tẹ̀lé iyàrá ọjà epo robi kárí ayé. Gẹ́gẹ́ bí ìwádìí Guanghua Trading Monitor ti sọ, Àtòjọ Iye Ọjà Chemical Products South China ti dìde díẹ̀ ní ọ̀sẹ̀ yìí, ní ọjọ́ Ẹtì, Àtòjọ Iye Ọjà Chemical Products South China (tí a ń pè ní “Àtòjọ Kemikali South China”) dúró ní àwọn point 1,120.36, tí ó lọ sílẹ̀ ní 0.09% láti ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀sẹ̀ náà àti 0.47% láti ọjọ́ kẹwàá oṣù kejì (Ọjọ́ Ẹtì). Láàrín àwọn point 20 náà, àwọn point 6 ti àwọn èròjà aromatics àdàpọ̀, methanol, toluene, propylene, styrene àti ethylene glycol pọ̀ sí i. Àwọn àtọ́ka mẹ́fà ti Sodium hydroxide, PP, PE, xylene, BOPP àti TDI dínkù, nígbà tí àwọn yòókù dúró ṣinṣin.

Àwòrán 1: Ìtọ́kasí Ìtọ́kasí Kékeré Gúúsù China (Ìpìlẹ̀: 1000) ní ọ̀sẹ̀ tó kọjá, iye owó ìtọ́kasí ni ìfilọ́lẹ̀ oníṣòwò.

Àwòrán 2: Oṣù Kínní 2021 - Oṣù Kínní 2023 Àwọn Ìṣẹ̀lẹ̀ Àtọ́ka Gúúsù Ṣáínà (Ìpìlẹ̀: 1000)

Apá kan ti aṣa ọja atọka ipinya

1. Mẹ́tánólù

Ní ọ̀sẹ̀ tó kọjá, ọjà methanol gbogbogbòò kò lágbára. Nítorí ìdínkù ọjà èédú, ìrànlọ́wọ́ owó náà dínkù. Ní àfikún, ìbéèrè fún methanol àtijọ́ padà bọ̀ sípò díẹ̀díẹ̀, ẹ̀rọ olefin tó tóbi jùlọ sì bẹ̀rẹ̀ sí í ṣiṣẹ́ ní ìpele tó kéré. Nítorí náà, ọjà gbogbogbòò ń bá a lọ láti máa ṣiṣẹ́ láìlera.

Ní ọ̀sán ọjọ́ kẹtàdínlógún oṣù kejì, àkójọ iye owó ọjà methanol ní Gúúsù China ti parí ní 1159.93 points, èyí tí ó ga sí i ní 1.15% láti ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀sẹ̀ náà àti ìsàlẹ̀ sí 0.94% láti ọjọ́ Ẹtì tó kọjá.

2. Sódíọ̀mù hydroxide

Ní ọ̀sẹ̀ tó kọjá, ọjà sodium hydroxide ti ilẹ̀ náà ń bá iṣẹ́ rẹ̀ lọ láìsí ìlera. Ní ọ̀sẹ̀ tó kọjá, iye ọjà náà fúyẹ́, ìṣarasíhùwà ọjà náà sì túbọ̀ ń ṣọ́ra. Lọ́wọ́lọ́wọ́, ìgbàpadà ìbéèrè tó ń lọ sílẹ̀ kò tó bí a ṣe rò, ọjà náà ṣì ń tọ́jú rẹ̀, ohun tó yẹ kí a rà ló wà níbẹ̀. Jù bẹ́ẹ̀ lọ, ìfúnpọ̀ ọjà chlor-alkali ga, afẹ́fẹ́ ọjà náà lágbára, ní àfikún, ọjà títà ọjà náà kò lágbára, ó sì yípadà sí títà nílé, ìpèsè ọjà náà ń pọ̀ sí i, nítorí náà, àwọn wọ̀nyí kò dára nínú ọjà Sodium hydroxide tó ń lọ sílẹ̀.

Ní ọ̀sẹ̀ tó kọjá, ọjà Sodium hydroxide ti ilẹ̀ náà ń tẹ̀síwájú láti máa yọ́ nínú ikanni náà. Nítorí pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ilé-iṣẹ́ náà ṣì ń ṣiṣẹ́ déédéé, ṣùgbọ́n ìbéèrè tí ó wà ní ìsàlẹ̀ kò pa ìbéèrè náà mọ́, àti pé àṣẹ ọjà tí wọ́n ń kó jáde kò tó, àìnírètí ọjà náà burú sí i, èyí sì yọrí sí ìdínkù ọjà Sodium hydroxide ti ilẹ̀ ní ọ̀sẹ̀ tó kọjá.

Ní ọjọ́ kẹtàdínlógún oṣù kejì, àkójọ iye owó Sodium hydroxide ní Gúúsù China ti parí ní 1,478.12 points, èyí tí ó dínkù sí 2.92% láti ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀sẹ̀ àti 5.2% láti ọjọ́ Ẹtì.

3. Ethylene glycol

Ní ọ̀sẹ̀ tó kọjá, ọjà ethylene glycol ti orílẹ̀-èdè náà ti dẹ́kun àtúnṣe. Ọjà epo rọ̀bì kárí ayé ti pọ̀ sí i, owó tí wọ́n sì ń ná sì ti pọ̀ sí i. Lẹ́yìn ìdínkù ọjà ethylene glycol ní ọ̀sẹ̀ méjì àkọ́kọ́, ọjà náà ti bẹ̀rẹ̀ sí í dẹ́kun ìdínkù. Ní pàtàkì, àwọn ẹ̀rọ ethylene glycol kan ni a ń gbé lọ sí àwọn ọjà mìíràn tó dára jù, èrò ọjà ti dára sí i, àti gbogbo ipò ọjà ti bẹ̀rẹ̀ sí í pọ̀ sí i. Síbẹ̀síbẹ̀, ìwọ̀n ìṣiṣẹ́ tó ń lọ sílẹ̀ kéré sí ti àwọn ọdún tó ti kọjá, ọjà ethylene glycol sì ti pọ̀ sí i.

Ní ọjọ́ kẹtàdínlógún oṣù kejì, àkójọ owó ní Gúúsù China ti parí ní 685.71 points, ìbísí 1.2% láti ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀sẹ̀, àti 0.6% láti ọjọ́ Ẹtì tó kọjá.

4. Styrene

Ní ọ̀sẹ̀ tó kọjá, ọjà styrene ti lọ sílẹ̀, lẹ́yìn náà ó padà bọ̀ sípò láìsí ìlera. Ní ọ̀sẹ̀ náà, ọjà epo rọ̀bì kárí ayé ti ga sókè, a ń ṣètìlẹ́yìn fún òpin owó tí a ná, ọjà styrene sì ń padà bọ̀ sípò ní ìparí ọ̀sẹ̀. Ní pàtàkì, àwọn ẹrù ọkọ̀ ojú omi náà sunwọ̀n sí i, a sì ń retí ìdínkù tí a retí pé yóò wáyé nínú ìfijiṣẹ́ ọkọ̀ ojú omi. Ní àfikún, ìtọ́jú àwọn olùpèsè kan àti àwọn mìíràn tí ó dára pọ̀ sí i. Síbẹ̀síbẹ̀, ìfúnpá àwọn ọjà ọkọ̀ ojú omi ṣì pọ̀, ìgbàpadà ìbéèrè tí ó wà ní ìsàlẹ̀ kò dára tó bí a ṣe rò, àti àìtó ọjà náà ti dínkù.

Ní ọjọ́ kẹtàdínlógún oṣù kejì, àkójọ iye owó styrene ní agbègbè Gúúsù China ti parí ní 968.17 points, èyí tí ó jẹ́ ìbísí 1.2% láti ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀sẹ̀ náà, èyí tí ó dúró ṣinṣin láti ọjọ́ Ẹtì tó kọjá.

Ìṣàyẹ̀wò ọjà ọjọ́ iwájú

Ipò tí kò dúró ṣinṣin ní ilẹ̀ ayé ṣì ń fa kí epo rọ̀bì kárí ayé máa pọ̀ sí i. Dín ìtẹ̀síwájú ọjà owó epo kárí ayé kù ní ọ̀sẹ̀ yìí. Láti ojú ìwòye ilé, gbogbo ọjà tó wà nílẹ̀ tó àti pé ìbéèrè fún àwọn ọjà kẹ́míkà kò lágbára. A retí pé ọjà kẹ́míkà tàbí iṣẹ́ àjọ ní ọ̀sẹ̀ yìí dá lórí rẹ̀.

1. Mẹ́tánólù

Kò sí àwọn olùpèsè ìtọ́jú tuntun ní ọ̀sẹ̀ yìí, àti pẹ̀lú ìgbàpadà àwọn ẹ̀rọ ìtọ́jú àkọ́kọ́, a retí pé ìpèsè ọjà yóò tó. Ní ti ìbéèrè, ẹ̀rọ olefin pàtàkì ń ṣiṣẹ́ díẹ̀, àti pé àìní àwọn olùlò ìṣàlẹ̀ lè pọ̀ sí i díẹ̀, ṣùgbọ́n ìwọ̀n ìdàgbàsókè ti ìbéèrè ọjà gbogbogbòò ṣì ń lọ́ra. Ní ṣókí, ní ti owó tí ó lopin àti ìdàgbàsókè ojú ilẹ̀ tí ó lopin, a retí pé ọjà methanol yóò máa ṣe ìyípadà ẹ̀rù.

2. Sódíọ̀mù hydroxide

Ní ti omi soda caustic, gbogbo ọjà tó wà nílẹ̀ tó, ṣùgbọ́n ìbéèrè tó wà nílẹ̀ ṣì ń dínkù. Lọ́wọ́lọ́wọ́, ìwọ̀n ọjà tó wà ní agbègbè iṣẹ́ àgbékalẹ̀ pàtàkì ṣì pọ̀. Ní àkókò kan náà, iye owó tí wọ́n ń rà ti ń dínkù. A retí pé ọjà soda caustic ṣì ń dínkù.

Ní ti àwọn ìyẹ̀fun oníyọ̀ caustic, nítorí àìlera ìbéèrè ní ìsàlẹ̀, ọjà náà sábà máa ń wà ní iye owó tó rẹlẹ̀. Ní pàtàkì, ìbéèrè pàtàkì alumina ní ìsàlẹ̀ kò rọrùn láti mú sunwọ̀n sí i, àti pé ìrànlọ́wọ́ ọjà tí kì í ṣe aluminiomu ní ìsàlẹ̀ kò tó, a retí pé ọjà ìyẹ̀fun oníyọ̀ caustic ṣì ní ààyè láti dínkù.

3. Ethylene glycol

A nireti pe ọja ọjà ethylene glycol ni o ni ipa lori. Nitori pe ẹrọ Hainan Refinery ti o to 800,000-ton ni a ti tu ọja silẹ, ipese ọja naa tobi, ati pe oṣuwọn iṣẹ polyester ti o wa ni isalẹ tun ni aye fun ilọsiwaju. Sibẹsibẹ, iyara idagbasoke ni akoko ti o kẹhin ko tii ṣe kedere, awọn ipo ọja glycol yoo ṣetọju awọn iyalẹnu diẹ.

4. Styrene

Ọjà styrene ní ààyè ìtúnṣe ní ọ̀sẹ̀ tó ń bọ̀ ní ààlà. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé àtúnṣe àti àtúnṣe ìbéèrè ilé iṣẹ́ styrene yóò mú kí ọjà náà pọ̀ sí i, a retí pé ọjà epo rọ̀bì kárí ayé yóò di aláìlera ní ọ̀sẹ̀ tó ń bọ̀, èrò ọjà náà sì lè ní ipa lórí rẹ̀, èyí sì lè dín ìbísí owó ọjà kù.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹta-01-2023